Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 76

Mi Pad 2 dual boot Android + Windows 10

Nguồn

http://en.miui.com/thread-284369-1-1.html
    Các bạn vào folder dưới tải hết các file về nhé.

https://www.fshare.vn/folder/SD8QP5APGWVE
    Đầu tiên, các bạn cần cài 2 file này trước.

Mã:
    IntelAndroidDrvSetup1.10.0.zip
    adbdriver.zip
    Giải nén OneKey2MUI_v1.01.zip và rom AOSP Native-release.rar vào chung 1 thư mục.

Giải nén gpt.rar, paste đè vô folder images (file gpt.bin này đã config sẵn phân vùng android 16gb)

Shift + Right click, chọn Open Command Window here.

Đưa Mi Pad 2 về DNX/ Fastboot mode. (Tuỳ máy bạn đang chạy android hay windows mà chọn cách 1 hoặc 2).

1. Android thì kết nối với PC. Ở cái khung command trên, gõ adb reboot bootloader

2. Đang chạy windows 10 thì tắt máy hoàn toàn, đè Power + Volume Up + Volume Down. Hiện như hình dưới là ok.

Vào thư mục miui, kéo thả DNX_flash_all_V1.01.bat vào khung command rồi Enter.

Sau khi flash xong, ở khung command, gõ fastboot reboot để máy boot vào Android.

Lúc này, trên PC sẽ hiện kết nối sdcard mipad 2. Copy 2 file sau vào sdcard mipad.

Mã:
    opengapps.org x86-64 5.1 zip
    UPDATE-SuperSU-v2.46.zip
    Trên Mi Pad 2 (vẫn đang kết nối PC), vào Settings -> Developer Options, enable cái OEM Unlocking.

Giải nén TWRP.rar, Shift + Right Click mở khung Command, và lần lượt chạy các lệnh dưới.

Mã:
    adb shell            (nếu ok bạn sẽ thấy root@latte: / #)
    mount -o rw,remount /system
    cd /system
    mv recovery-from-boot.p recovery-from-boot.p.bak
      exit
    Tiếp adb reboot bootloader. Mi Pad 2 sẽ reboot về chế độ fastboot.

Ở khung command, gõ tiếp

Mã:
    fastboot oem unlock
    fastboot flash recovery recovery.img
    fastboot reboot
    Sau khi boot vô android, gõ tiếp adb reboot recovery. Mi Pad 2 sẽ boot vào chế độ recovery.

Trong TWRP Recovery, install opengapps, supersu. Xong rồi clear dalvik/ cache -> reboot.

Tới đây thì android chạy ok rồi, bạn lên store tải app Remapper App, chuyển nút Menu thành Recent Apps.

Tiếp theo là cài Windows 10.

Trước tiên là tạo usb boot cài đặt windows 10. Cần usb 16gb và Media Creation Tool (hàng của Microsoft), tải ở đây.

http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=691209

Chạy Media Creation Tool -> chọn Create Installation Media for Another PC. Bỏ chọn Use the recommended options for this PC và chọn phiên bản cho phù hợp. Ở đây mình chọn Windows 10 64bit. Next, chọn USB flash Drive, chọn đúng ổ USB và Next.

Sau khi chạy xong hết, bạn đã có trong tay 1 usb cài windows 10 chính hãng rồi đấy.

Các bạn lưu ý là trong quá trình cài Windows, do chưa có driver nên cảm ứng sẽ ko hoạt động, cần có usb adapter type C, chuột, keyboard nhé.

Cắm hết vào Mi Pad 2, turn off hoàn toàn. Mở máy và nhấn F2 liên tục để vô BIOS.

Vô Device Manager – System Setup – Boot – disable UEFI Secure boot

Esc, esc, esc. BIOS – Boot Manager, chọn USB boot.

Lúc cài đặt Windows, chọn Custom Installation, kéo xuống cuối chọn phân vùng 44GB.

Lúc cài đặt xong thì máy sẽ tự restart, rút usb boot windows 10 -> máy sẽ tự boot vào Android.

Trên Android, cài đặt app ScriptManager và SMWidget, copy thư mục boot (giải nén từ boot.zip) vào thư mục gốc android. Mở ScriptManager, vô /sdcard/boot, chọn bootwin.sh, check box SU và Save. Thêm widget tren home/ launcher, chọn SMWidgets, chọn bootand.sh

Nhấn vô widget trên thì máy sẽ boot vào Windows.

Như mình đã nói, windows chưa có driver nên cảm ứng ko hoạt động, cần gắn thêm chuột + keyboard.

Trên PC, tải driver về, giải nén vô usb. Cắm usb vô mipad .

Vô Device Manager, sẽ thấy nhiều Unknow Device, phải chuột từng Unknow -> Update driver software, trỏ về driver đã giải nén lúc nãy trong usb.

Cài đặt driver xong xuôi, cảm ứng cũng đã hoạt động.

Các bạn còn nhớ thư mục boot hồi nãy chứ, copy và đặt vào C:/boot, vào đó và Pin to Start cái shortcut Android.

Vậy là xong.

Thêm cái video đã dual boot cho sinh động.

Mình flash xong thì bản android toàn chữ tàu bạn ơi

Trích dẫn Gửi bởi hoatdong
    Mình flash xong thì bản android toàn chữ tàu bạn ơi
    Vào settings chỉnh lại language english được đó bạn. :blush:

Trích dẫn Gửi bởi Truong
    Vào settings chỉnh lại language english được đó bạn. :blush:
    Toàn chữ tàu nên không biết chỉnh ở đâu

@hoatdong hình quả địa cầu bên dưới cái ổ khoá đó bạn. Vào đó, dòng đầu tiên, chọn lại language english

Máy mình đã là win10 thì làm sao vậy bạn

Trích dẫn Gửi bởi vogiacu
    Máy mình đã là win10 thì làm sao vậy bạn
    Bạn làm theo mình hướng dẫn ấy, flash android trước, sau cài lại windows 10.

//Hiện tại, bản windows 10 tải từ microsoft bị tụt pin cả khi máy ở chế độ chờ nha các bạn. :sweat:

MÌnh chưa hiểu lắm mình về chế dộ DNX để máy hơn 30p ko thấy có hiện tượng gì cả
    ,vậy mình có thể phân vùng lại trên win rồi cài android trên phân vùng mới tạo dc ko.

Trích dẫn Gửi bởi vogiacu
    MÌnh chưa hiểu lắm mình về chế dộ DNX để máy hơn 30p ko thấy có hiện tượng gì cả
    ,vậy mình có thể phân vùng lại trên win rồi cài android trên phân vùng mới tạo dc ko.
    Bạn đã vô được dnx mode rồi thì kết nối với pc, kéo thả cái flash all vào khung command nha. Nó sẽ flash android với phân vùng 16gb cho bạn.

Không phân vùng trước trên win được đâu bạn,

Mình tới bước này nó báo lỗi ?