Kết quả 1 đến 5 của 5

Hướng dẫn unbrick Mipad sau khi update SuperSu

Tình hình là mình vừa cứu được em Mipad1 sau khi bị Brick sau khi update SuperSu. Tiện đây chia sẻ với anh em luôn
    Tóm tắt thì thế này, mình mua lại Mipad của 1 bác đang dùng rom CM11 unofficial. Sẵn có TWRP recovery nên up rom gốc file .zip, nhưng cứ flash rom xong lại về rom gốc, không hiểu tại sao
    Ức chế, đành chịu ở CM11 và nghịch ngợm đổi về Mi Recovery, sau đó cài Super Su thì được yêu cầu cập nhật nhị phân. Máy vào Recovery và kẹt luôn ở đó.
    Triệu chứng:
    -Máy chỉ hiện đèn nền: tức là màn hình sáng màu đen. Ấn các phím cứng thì chỉ hiện lên chữ Mi recovery 2.0.1.
    -Ấn các tổ hợp phím cứng thì ko vào được Fastboot hay Download Mode.
    -Máy ko hiện logo Mi hay bất cứ biểu tượng gì hết.
    -Sạc đầy pin xong, để ở nhà, tối về thì cạn.

Theo mình hiểu thì máy cố gắng thực hiện quá trình nhị phân Super Su và bị kẹt lại ở đó cho mãi, cố nhiều lần mà không được nên tiêu pin, nó thành 1 cái vòng luẩn quẩn, tạm gọi là "vòng xoắn bệnh lý " :v

Mình cố chờ cho má hết hẳn pin để xem có tự vào được fastboot hay không. Mục đích là để flash lại rom bằng Miflash. Vụ này nhờ Mod anhtuan chỉ cho mình vì mình mới xài xiaomi nên không rõ.
    Nhưng không thành công.

Sau đó lên Xiaomi.Eu và Xiaomi.es thì có bài hướng dẫn unbrick mở máy, nối 2 điện cực ở cổng microSD. Nói thẳng, mình không phải là dân kỹ thuật nên hơi run tay. Tham khảo anh em bạn bè thì mình tìm đến cầu cứu kimmobile, 2 ngày sau các bạn ấy cũng bó tay.
    Nhận máy về, ức chế!
    Chả có nhẽ bán xác ư?
    Đường cùng rồi thì liều, không thành công thì cũng... thành cục gạch

Mình làm theo hướng dẫn ở đây
    http://xiaomi.eu/community/threads/mipad-is-dead-brick.25162/page-3

Lưu ý: anh em nên dùng lap chạy win7 thay vì win 8 hoặc win10

1/Tháo máy.
    Tháo khay cắm microSD.
    Sau đó các bác bácdùng móng tay, hoặc dùng thẻ atm làm công cụ cũng được.
    Mạnh dạn mà tách, ko sợ gãy đâu ạ, vỏ polycarbona bền lắm
    2/ Kiếm 1 cái tuốc nơ vít 4 cạnh, hoặc 2 cạnh, miễn là mở được vít là được mấy con ốc ở nắp nhựa sau máy. Lưu ý là có 2 con ốc nằm phía dưới tem MI. Xác định bóc 2 cái tem này là mất bảo hành luôn ạ
    Sau đó nhấc cái nắp lên.
    3/ Tháo cáp nối pin với bo mạch chủ, các bác chỉ cần dùng móng tay gẩy nhẹ là ok.
    4/ Làm cầu nối ngắn.
    Cái này cần hết sức lưu ý. Hướng dẫn trên xiaomi.eu nói là vật gì bằng kim loại cũng được. Mình đã thử dùng ghim kẹp giấy, mấy sợi dây thép cặp giấy,... nhưng không thành công ở bước sau. Hôm nay rảnh, đi xin được sợi dây đồng về, bện lại xong nối thì ok.
    Vậy, khuyên anh em nên làm cầu nối bằng dây điện, tốt nhất là dây đồng ( Cu).
    5. Cắm cầu nối vào 2 bản điện cực chỗ khe MicroSD, khéo léo 1 tý để đảm bảo 2 đầu dây đề tiếp xúc, chắc ăn thì chơi hẳn kính lúp :v
    Xong, cắm cáp microUSB vào máy, sau cắm vào PC. Chờ cho máy nhận NVIDIA Driver.
    Xong rồi, tạm rút cáp USB ra, chạy Miflash, load chọn đến thư mục chứa rom.
    Cắm lại cáp USB, refresh Miflash và chờ máy nạp rom thôi Khoảng 3 phút.

Một số ảnh tham khảo: https://goo.gl/photos/xpQmSQD6BbiNDr2v6

Nếu không thành công thì nên cẩn thận thực hiện lại từng bước. Theo kinh nghiệm của mình thì quan trọng nhất vẫn là cầu kết nối ( sợi Cu) phải dính với cả 2 bản điện cực.
    2 nữa là phải kiên trì cho đến cùng.
    Chúc anh em unbrick cho bé yêu Mipad thành công

Ghim cho ace dễ tìm nhỉ!

cho minh link do Miflash với. cho mình hỏi nữa khi cắm cáp vao máy tính vẫn ddeere ngắn mạch và tháo pin hả c. khi flash nữa cũng vậy

Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Tiện thể có bác nào biết chỗ bán pin mipad ko nghi bị chai pin rồi :3

Mày mò 2 ngày cuối cùng cũng unhardbrick cho em Mipad thân yêu được rồi hic. Tks chủ thớt và MOD anhtuan9791 rất rất nhiều