Không học hè, trẻ biết khiến gì?

(GDVN) - Nhiều nơi than phiền về “học kỳ thứ 3” khiến mất tuổi thơ của trẻ nhưng chính vùng ven biển này, nhiều gia đình chực chờ “học kỳ thứ 3” như vị cứu cánh.

========> Tham khảo thêm thông tin gia sư chất lượng tại: gia sư giỏi hà nội

LTS: Mùa hè đến, trái ngược với niềm sung sướng của trẻ nhỏ vì được ngơi nghỉ, vui chơi thoả thích thì nhiều bậc bố mẹ các bạn học sinh ở ven biển Bình Thuận nơi thầy cô giáo Phan Tuyết công tác lại băn khoăn, lo lắng vì họ sẽ phải tính toán, thu xếp công việc chỉ mất khoảng nghỉ hè của con vì hàng ngày ba mẹ vẫn phải đi biển Manchester United sinh.

Trong bài viết này, tác fake chỉ ra nỗi vất vả của học trò cũng như bố mẹ các bạn học sinh vùng ven biển này khi kỳ nghỉ hè tới. Tòa biên soạn trân trọng giới thiệu cùng người đọc.

Nghỉ hè là quãng thời kì quý báu mà bất kỳ học sinh nào cũng thích thú, các em được vui chơi một cách thả phanh, chẳng phải lo lắng chuyện học hành, chẳng phải học tập 1 cách bao tay, không có sinh lực.

Nhưng đối với những đứa trẻ vùng biển nơi tôi sinh sống, cha mẹ các em lại muốn cho con đến trường trong những ngày hè đó bởi chỉ tương tự họ mới yên tâm đi khiến mà chẳng phải bận lòng lo cho con ở nhà.

Vào buổi họp Phụ huynh chấm dứt niên học, nhiều bố mẹ các em học trò hỏi giáo viên: “Năm nay trường có dạy hè không cô giáo? Khi nào thì tụi trẻ sẽ được đi học hè?”.

[center !important]Nghỉ hè là quãng thời kì quý báu mà bất kỳ học trò nào cũng thích thú (Ảnh: namdinh.edu.vn)[/center !important]

Nhận được câu tư vấn của giáo viên: “năm học giờ mới chấm dứt nên cứ để các em ngơi nghỉ, từ từ mới có ban bố” thì có bố mẹ học sinh lên tiếng:

Mong lớp học sớm mở lớp ôn tập hè để tụi trẻ đi học chứ ở nhà, chúng tôi đi làm cho vắng thì bọn nhỏ lại tha hồ chơi bời, lêu têu, tụ tập loạn đả…”

trong khi nhiều trẻ em ở thành phố, con nhà tương đối fake thì mỗi dịp nghỉ hè lại được bố mẹ các bạn học sinh chuẩn bị cho chỉ tiêu “xả hơi” sau 1 năm mài miệt học tập.

Nơi ấy cần nhiều tình thương

(GDVN) - Hàng triệu ánh mắt đang băn khoăn vừa mừng vừa lo hướng về phía bên kia cổng trường khi năm học nữa lại khai học.

Em thì đi du hý dài ngày cùng gia đình, em thì được về quê khám phá, em thì được tham gia kỳ học quân sĩ, em thì đi học lớp năng khiếu ở các trọng tâm văn hóa, cung thiếu nhi…

Còn học trò quê tôi thì chẳng biết khiến cho gì ngoài việc đợi mong tới trường để học tập “kì học thứ 3” bởi lớp học nơi này là nơi an toàn nhất mà bố mẹ học sinh gửi con mình vào đó vì bố mẹ các bạn học sinh thường vắng nhà cả ngày.

Những ngày chưa nghỉ hè, trẻ được đến trường nhưng ngày hè đến, các em không biết làm gì ngoài việc hội tụ ở nhà xem phim, lang thang hết nơi này đến nơi khác, vào quán Internet mài miệt với trò chơi.

Còn một phòng ban không nhỏ con nít thuộc gia đình cạnh tranh thì nghỉ hè là khoảng thời kì các em phát triển thành lao động chính kiếm tiền trang trải việc học.

Em thì đi bán vé số, em thì đi nhặt đầu cá, cạy sò, em thì đi bưng bê, rửa bát phụ giúp quán ăn…Khi được hỏi, em nào cũng muốn sớm được trở lại trường vì đi khiến mệt mỏi.

Nguồn: Tổng hợp trên mạng